|
แผนการจัดการเรียนรู้
|
หน่วยที่ 3.1
|
ชื่อวิชา เบเกอรี่เบื้องต้น ( 2404 – 2007
)
|
สอนสัปดาห์ที่ 2 - 4
|
|
ชื่อหน่วย การผลิตผลิตภัณฑ์เบเกอรี่ต่างๆ
|
สอนครั้งที่ 2
|
|
ชื่อเรื่องการทำคุกกี้
|
จำนวน 5 ชั่วโมง
|
1.สาระสำคัญ
คุกกี้
( Cookies ) เป็นผลิตภัณฑ์เบเกอรี่ที่มีขนาดเล็ก แบน
และมีรสหวาน
มีรูปร่างและกลิ่นรสต่างๆกัน
คุกกี้บางชนิดบาง บางชนิดหนา บางชนิดทำมากจากไข่ บางชนิดทำมาจากเนย บางชนิดอาจตกแต่งด้วยผลไม้และพวกนัท (
ถั่วต่างๆ ) หรือไอซิ่ง
มีอายุการเก็บค่อนข้างยาวนาน
อาจเก็บได้ 6 เดือน –1 ½ ปี
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับกับภาชนะและวิธีการบรรจุ
2.
สมรรถนะประจำหน่วย
· บอกจุดประสงค์การเรียน
· อธิบายการเลือกใช้วัสดุ – อุปกรณ์ในการทำคุกกี้
· บอกขั้นตอนในการทำคุกกี้
· บอกอุณหภูมิและเทคนิคในการอบคุกกี้แต่ละชนิด
· เลือกบรรจุภัณฑ์ที่บรรจุคุกกี้
ได้เหมาะสมสวยงาม
· บอกวิธีการเก็บรักษาก่อนและหลังการบรรจุภัณฑ์
3.
จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1
จุดประสงค์ปลายทาง
· เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจจุดประสงค์การเรียน
· เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจและอธิบายขั้นตอนในการทำคุกกี้
· เพื่อให้นักเรียนสามารถเลือกใช้บรรจุภัณฑ์ ได้เหมาะสมสวยงาม
· เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจในการเก็บรักษาผลผลิตก่อนและหลังบรรจุภัณฑ์
· เพื่อให้นักเรียนมีกิจนิสัยในการเรียน
3.2 จุดประสงค์นำทาง
· อธิบายการเลือกใช้วัตถุดิบในการทำคุกกี้ได้
· อธิบายวิธีการเลือกใช้อุปกรณ์ในการทำคุกกี้ได้
· อธิบายหลักในการผสมคุกกี้ได้
· ควบคุมการใช้อุณหภูมิได้ถูกต้องเหมาะสมกับชนิดของคุกกี้แต่ละชนิดได้
· บอกวิธีการเลือกใช้บรรจุภัณฑ์ได้เหมาะสม
· ปฏิบัติงานด้วยความเป็นระเบียบเรียบร้อย รอบคอบ
ประณีต และมีความรับผิดชอบ
4.
สาระการเรียนรู้
· การเลือกและเก็บรักษาวัตถุดิบในการทำคุกกี้
· หน้าที่ของวัตถุดิบแต่ละชนิด
· การเลือกใช้อุปกรณ์ในการทำคุกกี้
· ขั้นตอนการทำคุกกี้
· การเลือกบรรจุภัณฑ์
· การเก็บรักษาก่อนและหลังการบรรจุภัณฑ์
5.
กิจกรรมการเรียนรู้
กิจกรรมครู
|
กิจกรรมนักเรียน
|
ปฐมนิเทศ
|
|
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(15 นาที)
1.
ชี้แจงเกี่ยวกับการเรียนการสอนในรายวิชา
ศิลปะในการจัดตกแต่งอาหารและโต๊ะอาหาร
· คำอธิบายรายวิชา
· จุดประสงค์การเรียนรู้
· กิจกรรมการเรียนการสอน
· การวัดผลและประเมินผล
|
·
ฟังคำชี้แจง
·
ซักถามเมื่อมีข้อสงสัย
·
ตอบคำถาม
|
ขั้นสอน (135 นาที)
· ครูให้นักเรียนทำขอสอบก่อนเรียน ซึ่งให้เวลาทำ 10 นาที เป็นขอสอบแบบ ปรนัย
เพื่อเป็นการตรวจวัดความรู้พื้นฐานความรู้ของนักเรียน
· ครูวัดความรู้พื้นฐานนักเรียนโดยรวม
โดยการใช้คำถามเกี่ยวกับสิ่งที่ต้องเรียน คำศัพท์
· ใช้คำถามเกี่ยวกับศิลปะ
· อธิบายบุคลิกที่พึงประสงค์และไม่พึงประสงค์โดยยกตัวอย่างการแต่งกายของนักเรียน
· สนทนา
ซักถามให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับความจำเป็น และความสำคัญของศิลปะการตกแต่งอาหารและโต๊ะอาหาร
|
·
นักเรียนตั้งใจฟัง
และแสดงความคิดเห็น
·
นักเรียนแสดงความคิดเห็น
·
ร่วมสนทนาและวิเคราะห์ของนักเรียน
·
ให้ความร่วมมือในการแสดงความคิดเห็น
|
ขั้นสรุป (30 นาที)
· ครูร่วมกับนักเรียนกำหนดทิศทางในการเรียนการสอน
· ครูให้นักเรียนเข้าใจองค์รวมของรายวิชาศิลปะเพื่อการตกแต่งอาหารและโต๊ะอาหาร
· ครูเฉลยข้อสอบ
· ครูมอบหมายให้นักเรียนไปหารูปการจัดจานอาหารที่น่าสนใจมาคนละ
1 รูป
|
·
นักเรียนตั้งใจฟังและปฏิบัติตาม
·
ร่วมสนทนาตามความเข้าใจของนักศึกษา
·
ระดมความคิด ช่วยกันสรุป
พร้อมทั้งการจดบันทึก
·
นักเรียนตรวจข้อสอบก่อนและหลังเรียน
สรุปผลคะแนน
·
นักเรียนตอบคำถาม 10 ข้อ ใหม่ อีกรอบ
|
6. แหล่งการเรียนรู้
|
|
ภายในสถานศึกษา
|
ภายนอกสถานศึกษา
|
·
เอกสารประกอบการเรียน
·
ใบความรู้
·
ใบงาน
·
แบบทดสอบ
|
· ศึกษาด้วยตนเองที่บ้าน
ระบบอินเตอร์เน็ต
|
7. 7. หลักฐานการเรียนรู้ ( หลักฐานความรู้ / หลักฐานการปฏิบัติงาน )
1.
แบบทดสอบก่อนเรียน ชุดที่ 1
2.
คะแนนของนักเรียนแต่ละคน
3.
แบบฟอร์มประวัตินักเรียน
4.
สมุดจดบันทึกของนักเรียน
5.
บอกและแสดงความคิดเห็นได้
ตามวัตถุประสงค์
|
8.การบูรณาการ
การบูรณาการรายวิชา
|
การบูรณาการคุณธรรม
หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
และคุณลักษณะ 3D
|
ชื่อโครงการ ปฐมนิเทศ
|
ชื่อกิจกรรม ปฐมนิเทศ
|
รายวิชาที่บูรณาการ
1.
ผู้สอน
2.
ผู้สอน
3.
ผู้สอน
|
หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ความพอประมาณ
·
ระบุค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันได้
·
จัดลำดับความจำเป็นในการใช้จ่ายได้อย่างเหมาะสม
|
ความมีเหตุผล
·
ตอบคำถามและแสดงความคิดเห็นได้อย่างถูกต้อง
·
ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายด้วยความรับผิดชอบ
|
|
มีภูมคุ้มกัน
· ปฏิบัติงานร่วมกับผู้อื่นได้
· ปฏิบัติตามข้อตกลงอย่างเคร่งครัด
|
|
หมายเหตุ
(รูปแบบการบูรณาการรายวิชาปรากฏด้านหลังแผนการจัดการเรียนรู้แต่ละหน่วย)
|
ความรู้
·
กระบวนการคิดสนใจและติดตาม งานศิลปะต่างๆ
·
เข้าใจจุดประสงค์การเรียน ข้อพึงปฏิบัติในการเรียนวิธีการวัดผลประเมินผล
|
คุณธรรม
· มีความกระตือรือร้นในการเรียน
· ความรับผิดชอบ
ความประหยัด ความขยัน ความอดทน
|
|
กิจกรรมบูรณาการคุณลักษณะ
ด้านการส่งเสริมประชาธิปไตย(Democracy
:D 1)
·
ข้อคิดเห็น ในห้องได้อย่างอิสระ
·
ให้นักเรียนนำรูปภาพการจัดตกแต่งอาหารมาได้อย่างอิสระ
|
|
ด้านการส่งเสริมให้มีคุณธรรม
จริยธรรม และความเป็นไทย (Decency :D 2)
· ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายในแต่ละหน่วยเสร็จตามกำหนด(ความรับผิดชอบ)
· มีความเพียรพยายามและกระตือรือร้นในการเรียนและการปฏิบัติงาน(ความขยัน
ความอดทน)
· ให้ความร่วมมือกับการทำกิจกรรมของส่วน อาสาช่วยเหลืองานครูและผู้อื่น (แบ่งปัน)
|
|
ด้านการสร้างภูมิค้มกันภัยจากยาเสพติดทุกชนิด (Druug-Free)
· .ปลูกฝังให้นักเรียนเอาใจใส่ในการเรียนรู้ อ่านหนังสืออย่างสม่ำเสมอ
และส่งเสริมให้เล่นกีฬาอยู่เสมอเพื่อให้ร่างกายแข็งแรง ความจำดี
ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์
ซึ่งผลให้ห่างไกลจากยาเสพติดอย่างแท้จริง
|
9. การวัดผลและประเมินผล
วิธีวัดผล /ประเมินผล
|
เครื่องมือวัดผล/ประเมินผล
|
เกณฑ์การวัดผล/ประเมินผล
|
· สังเกตจากพฤติกรรม
· การเข้าชั้นเรียน
· ความสนใจ
· การตอบคำถาม
· การตรงต่อเวลา
· ซักถาม – ตอบคำถาม
· ทดสอบ
|
· นักเรียนให้ความร่วมมือในการตอบคำถาม
· นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการทำกิจกรรม
· แบบทดสอบก่อน – หลังเรียน
|
· นักเรียนสามารถอธิบายภาพรวมและวัตถุประสงค์ของรายวิชาได้
· ได้คะแนนหลังเรียนมากกว่า ก่อนเรียน
· ได้คะแนนรวมก่อนและหลังเรียน ไม่ต่ำกว่า 60%
|
10. กิจกรรมเสนอแนะ
....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
11. บันทึกผลหลังสอนหน่วยที่ 1 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2559
10.1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………….………………
10.2. ปัญหา/อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………….………………………………………………
10.3. แนวทางแก้ปัญหา
……………………………………………………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………….………………………………………………
ลงชื่อ......................................................................................
(
นางสาวธาราทิพย์ ยิ้มทองสุข)
ตำแหน่งครูพิเศษสอน แผนกวิชาอาหารและโภชนาการ
11.
ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
(ตรวจงาน/นิเทศ/เสนอแนะ/รับรอง)
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ…………………………………………..
(
)
ตำแหน่ง รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น